ชัชชาติ-ศานนท์ ร่วมงาน NST Fair Science Carnival Bangkok ชวนชาว กทม.ออกมาเรียนรู้ในเทศกาลบางกอกวิทยา
![](https://www.thereporters.co/wp-content/uploads/2022/08/CoverN-AUG22_442.jpg)
วันนี้ (17 ส.ค. 65) นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ราชการกรุงเทพมหานคร พร้อมด้วย นายศานนท์ หวังสร้างบุญ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เข้าร่วมงาน NST Fair Science Carnival Bangkok และเดิน ชมนิทรรศการ Interactive Art & Science Exhibition ซึ่งถือเป็นส่วนหนึ่งในเทศกาลบางกอกวิทยาที่จัดขึ้นในช่วงเดือนสิงหาคม ที่กรุงเทพมหานครได้ร่วมมือกับองค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ (อพวช.) และสามย่านมิตรทาวน์
![](https://www.thereporters.co/wp-content/uploads/2022/08/CoverN-AUG22_442-02.jpg)
นายชัชชาติ กล่าวว่า งานในครั้งนี้สามารถให้ทุกคนเข้ามาเรียนรู้ในเรื่องของวิทยาศาสตร์ที่อาจนำมาใช้จริงในอนาคตได้ วิทยาศาสตร์จะทำให้เราหาคำตอบจากปัญหาต่างๆได้ อย่าง2เดือนที่ผ่านมากรุงเทพมหานครมีปัญหาต่างๆ เข้ามามาก แต่ก็ได้ใช้วิทยาศาสตร์ในการช่วยแก้ไขปัญหาเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็นทราฟฟี่ฟองดูหรือการใช้ข้อมูล Open data ที่เข้ามาช่วยในการบริหารจัดการปัญหาภายในเมือง ซึ่งวิทยาศาสตร์ช่วยให้ทำงานได้รวดเร็วมากยิ่งขึ้น
ภายในงานยังมีไอดอลวง bnk48 มาร่วมพูดคุยบนเวที และแสดงมินิคอนเสิร์ตอีกด้วย
![](https://www.thereporters.co/wp-content/uploads/2022/08/CoverN-AUG22_442-03.jpg)